Hành vi đánh bài trực tuyến có vi phạm pháp luật không?

Cờ bạc trực tuyến hiện nay là hình thức được rất nhiều người lựa chọn. Chỉ cần ngồi tại nhà, một mình cũng có thể tham gia các trang cá cược trực tuyến với quy mô lớn. Vậy hình thức đánh bài trực tuyến có vi phạm pháp luật hay không. Chúng ta cùng tìm hiểu vấn đề này qua bài viết dưới đây nhé!

Đánh bài trực tuyến là gì?


Đánh bài trực tuyến là hình thức nạp tiền bằng nhiều hình thức khác nhau vào các trang cá cược trực tuyến để nhận những đồng tiền ảo trong game. Người chơi sử dụng tiền ảo để cá cược với nhiều mệnh giá khác nhau. Khi thắng sẽ có thể rút ra tiền mặt. 

Đánh bạc trực tuyến có bị xử phạt không?

Tính đến năm 2022, chưa có khung hình phạt rõ ràng nào dành cho những người tham gia đánh bài online. 

Tuy nhiên căn cứ Điều 321, Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung 2017 quy định bất kỳ người nào đánh bạc dưới mọi hình thức, theo đó đánh bạc là hành vi vi phạm pháp luật Việt Nam dưới mọi hình thức kể cả online.

Mức phạt đối với người tham gia cờ bạc dưới hình thức online đa phần là phạt hành chính. 

Trường hợp người tham gia với số tiền dưới 5 triệu đồng  thì sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định tại điểm b khoản 2 Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP.

Phạt trừ 1.000.000 đến 2.000.000 đồng với số tiền cá cược dưới 5 triệu đồng và không bị giam giữ. Người chơi chỉ bị cảnh cáo và phạt tiền cho lần đầu tái phạm. Nếu còn tái diễn nâng mức hình phạt hành chính lên gấp đôi. 

Tuy nhiên, phạm tội theo các mức dưới đây sẽ bị xử phạt hình sự theo từng cấp độ:

  • Đánh bạc với số tiền trên 50.000.000 đồng.
  • Tổ chức các trang bạc trực tuyến với quy mô lớn.
  • Cờ bạc chuyên nghiệp.
  • Tái phạm hành vi cờ bạc nhiều lần với số tiền lớn.

Một số câu hỏi thắc mắc về đánh bài online

Đánh bài trực tuyến có bị đi tù hay không?

Theo luật pháp Việt Nam, đánh bài dưới mọi hình thức đều vi phạm pháp luật. Vì vậy, bạn có thể bị truy tố hình sự nếu số tiền đánh quá 5.000.000 đồng.

Tuy nhiên, đối với những trường hợp đánh bài online thông thường, chỉ đánh và thu về tiền ảo thông qua trò chơi đó thì không phải là hành vi đánh bạc trái phép. 

Đánh bài online dưới mức 2.000.000 có bị sao không?

Hành vi nạp tiền vào các trang cờ bạc trực tuyến vẫn được coi là vi phạm pháp luật nhưng chỉ bị xử phạt hành chính ở mức nhẹ. Dưới mức 5.000.000 thì chưa đủ căn cứ để truy tố hình sự theo Nghị định 144/2021/NĐ-CP.

Có luật liên quan đến đánh bài trực tuyến không?

Hiện nay, luật chính thức liên quan đến đánh bài trực tuyến thì chưa được rõ ràng và cũng chưa có bộ luật riêng cho vấn đề này. Các tội về đánh bạc được quy định tại Bộ luật hình sự 2012 và Nghị định 144/2021/NĐ-CP.

Đa phần đánh bạc online đều có mức phạt hành chính. 

Ngồi xem đánh bạc online có bị truy cứu hình sự hay không?

Người chỉ đứng/ngồi xem đánh bạc online mà không tham gia đánh bạc thì sẽ không bị xử lý hành chính. Tuy nhiên, trong trường hợp bị cơ quan công an bắt giữ, người xem đánh bạc phải chứng minh bản thân không đánh bạc mà chỉ ngồi xem; thì theo quy định không phải chịu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc.

Bài viết trên mong giúp ích được cho bạn hiểu hơn về hình thức đánh bạc online và những khung hình phạt khi tham gia cá cược trực tuyến.

Bài viết liên quan
Giải mã Giấc Mơ